โครงการร่วมจัดกิจกรรมงานประเพณี “งานบุญตามรอยศรัทธาไหว้สาอริยสงฆ์เจ้าหลวงพ่อเกษม เขมโก”
เมื่อวันที่ ๒๗ พฤศจิกายน ๒๕๖๐ ที่ผ่านมา นายไพฑูรย์ โพธิ์ทอง นายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร ร่วมกับอำเภอเมืองลำปาง , มูลนิธิหลวงพ่อเกษม เขมโก และองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นทุกแห่งในเขตอำเภอเมืองลำปาง กำหนดจัดงานประเพณี “งานบุญตามรอยศรัทธาไหว้สาอริยสงฆ์เจ้า หลวงพ่อเกษม เขมโก” ในระหว่างวันที่ ๒๗ – ๒๙ พฤศจิกายน ๒๕๖๐ ซึ่งเทศบาลเมืองเขลางค์นครได้รับมอบหมายให้จัดมณฑปสรงน้ำพระเจ้าร่วมขบวนเครื่องสักการะหลวงพ่อเกษม เขมโก ในวันที่ ๒๗ พฤศจิกายน
๒๕๖๐ โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเป็นการบูชาคุณหลวงพ่อเกษม เขมโก และส่งเสริมขนบธรรมเนียมที่ดีงามของท้องถิ่นไว้ สร้างความรักความสามัคคีในหมู่คณะ ปลูกฝังให้ประชาชนและองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นมีส่วนร่วมในการช่วยรักษาวัฒนธรรมอันดีงามของท้องถิ่นไว้ รวมทั้งเป็นการส่งเสริมการท่องเที่ยวและกระตุ้นเศรษฐกิจในท้องถิ่นนั้น