โครงการจัดงานสืบสานประเพณีแห่โคมไฟครัวตานวัดลำปางกลางตะวันตก
เมื่อวันที่ 15 พฤศจิกายน 2561 นายไพฑูรย์ โพธิ์ทอง นายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร ได้มอบหมายให้ นายจำเนียร พรหมเพชร รองนายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นครเป็นประธานในพิธีเปิดโครงการจัดงานสืบสานประเพณีแห่โคมไฟครัวตานวัดลำปางกลางตะวันตก ณ บริเวณวัดลำปางกลางตะวันตก ชุมชนบ้านลำปางกลางตะวันตก ตำบลปงแสนทอง อำเภอเมือง จังหวัดลำปาง โดยมีวัตถุประสงค์เพื่ออนุรักษ์และส่งเสริมขนบธรรมเนียมที่ดีงามของท้องถิ่นไว้ รวมทั้งสร้างความรัก ความสามัคคีในหมู่คณะ ตลอดจนปลูกฝังให้ประชาชนมีส่วนร่วมในการช่วยรักษาวัฒนธรรมอันดีงามของท้องถิ่นไว้ รวมทั้งประชาสัมพันธ์ประเพณีวัฒนธรรม และ ภูมิปัญญาท้องถิ่นของเทศบาลเมืองเขลางค์นครให้เป็นที่รู้จัก