ศึกษาดูงาน LA 21 ชุมชนป่าบุก ตำบลแม่แรง อำเภอป่าซาง จังหวัดลำพูน
เมื่อวันที่ 24 ธันวาคม 2558 นายไพฑูรย์ โพธิ์ทอง นายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร มอบหมายให้นางสุกานดา เอมะสุวรรณ ผู้อำนวยการกองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม นำแกนนำชุมชนภาคีเครือข่าย (LA 21) จำนวน 90 คน เดินทางศึกษาดูงาน ชุมชนต้นแบบการจัดการขยะมูลฝอยให้เป็นศูนย์ (Zero Waste) ชุมชนป่าบุก ตำบลแม่แรง อำเภอป่าซาง จังหวัดลำพูน โดยมีสมาชิกสภาเทศบาลเมืองเขลางค์นครร่วมคณะ ประกอบด้วย นายพิชาญ อินสุข เลขานุการสภาเทศบาลฯ และนายประสิทธิ์ สีตาบุตร สมาชิกสภาเทศบาลฯ ซึ่งการศึกษาดูงานในครั้งนี้เพื่อเสริมสร้างกลไกการมีส่วนร่วมในการดำเนินงานตามกระบวนการ LA 21 สู่การดำเนินแผนปฏิบัติการชุมชน ลด คัดแยก ใช้ประโยชน์จากขยะ อีกทั้งยังนำไปสู่การบริหารทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมในชุมชนอย่างมีประสิทธิภาพต่อไป