งานประเพณีสรงน้ำพระธาตุ ประจำปี 2559
เมื่อวันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2559 ที่ผ่านมา นายไพฑูรย์ โพธิ์ทอง นายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาลเมืองเขลางค์นคร ร่วมจัดกิจกรรมงานประเพณีสรงน้ำพระธาตุวัดพระแท่น เวลา 08.30 น. วัดหัวทุ่ง เวลา 09.00 น. และวัดแม่กืยไชย เวลา 09.00 น. โดยได้จัดตรงกับวันสำคัญทางศาสนาวันมาฆบูชา ซึ่งในการจัดกิจกรรมมีวัตถุประสงค์เพื่ออนุรักษ์และส่งเสริมขนบธรรมเนียมที่ดีงามของท้องถิ่นไว้ ถ่ายทอดธรรมเนียม ประเพณีอันดีงามให้เด็ก เยาวชน และประชาชนได้รับทราบ รวมทั้งสร้างความรัก ความสามัคคีในหมู่คณะ ตลอดจะปลูกฝังให้ประชาชนมีส่วนร่วมในการรักษาวัฒนธรรม อันดีงามและทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาของท้องถิ่นไว้แบบบูรณาการ โดยได้รับความสนใจจากลุ่มประชาชนในชุมชนที่ได้ร่วมจัดกิจกรรมเป็นจำนวนมาก