โครงการการจัดกิจกรรมสร้างจิตสำนึกพลังสังคมป้องกันและแก้ไขปัญหายาเสพติด
วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2559 เทศบาลเมืองเขลางค์นคร กองการศึกษา ได้ดำเนินการจัดกิจกรรมโครงการจัดกิจกรรมสร้างจิตสำนึกพลังสังคมป้องกันและแก้ไขปัญหายาเสพติด ประจำปี 2559 โดย นายสามารถ ลอยฟ้า ผู้ว่าราชการจังหวัดลำปาง เป็นประธานในพิธีถวายสัตย์ปฏิญาณในการต่อต้านยาเสพติด พร้อมทั้งยังเป็นประธานในพิธีเปิดโครงการ โดยมีนายไพฑูรย์ โพธิ์ทอง นายกเทศมนตรีเทศบาลเมืองเขลางค์นคร เป็นผู้กล่าวรายงาน วัตถุประสงค์การจัดกิจกรรมในครั้งและกล่าวขอบคุณคณะวิทยากร ซึ่ง นายสามารถ ลอยฟ้า ผู้ว่าราชการจังหวัดลำปาง ได้ร่วมเป็นวิทยากรบรรยายเกี่ยวกับสถานะยาเสพติดในจังหวัดลำปาง และปัญหาสังคมในจังหวัดลำปาง พร้อมทีมคณะวิทยากร ททท. ทำทันที ของจังหวัดลำปาง นำโดย นายสุทัศน์ สมคำ ข้าราชการบำนาญ และนายสมภพ สุวรรณปัญญา ร่วมเป็นวิทยากรบรรยายให้ความรู้แก่ประชาชนในเขตเทศบาลเมืองเขลางค์นคร ซึ่งมีผู้เข้าร่วมกิจกรรมในครั้งนี้ จำนวน 350 คน ซึ่งการจัดกิจกรรมในครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อสร้างจิตสำนึกให้ประชาชนมีส่วนร่วมในการป้องกันและแก้ไขปัญหายาเสพติด สร้างความรักและสามัคคีระหว่างชุมชนในเขตเทศบาลเมืองเขลางค์นคร สร้างความสัมพันธ์อันดีระหว่างชุมชนเพื่อร่วมเป็นเครือข่ายในการสอดส่องดูแล ป้องกันและแก้ไขปัญหาสังคมและปัญหายาเสพติดในเขตพื้นที่เทศบาลเมืองเขลางค์นคร