เทศบาลเมืองเขลางค์นคร เปิดประชุมสภาเทศบาลเมืองเขลางค์นครครั้งแรก
วันที่ 7 มิถุนายน 2564 เวลา 10.00 น. เทศบาลเมืองเขลางค์นคร จัดการประชุมสภาเทศบาลเมืองเขลางค์นครครั้งแรก โดยได้รับเกียรติจากนายสุรพล บุรินทราพันธุ์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดลำปาง เป็นประธานในการประชุมสภาเทศบาลเมืองเขลางค์นครครั้งแรก ณ ห้องประชุมสภาเทศบาลเมืองเขลางค์นคร ได้รับเกียรติจากนายวาฑิต ปัญญาคม นายอำเภอเมืองลำปาง นายกมล ชัยกันทะ ท้องถิ่นจังหวัดลำปาง นางสุกัญญา ชมภูชัย ท้องถิ่นอำเภอเมืองลำปาง เข้าร่วมการประชุม โดยมีจ.ส.อ.สิทธิศักดิ์ แปงสาย สมาชิกสภาเทศบาลเมืองเขลางค์นคร ซึ่งมีอายุอาวุโสสูงสุดได้ทำหน้าที่ประธานสภาเทศบาลเมืองเขลางค์นครชั่วคราว นำสมาชิกสภาเทศบาลเมืองเขลางค์นครกล่าวปฏิญาณตน และเข้าสู่ระเบียบวาระการประชุม การเลือกประธานสภาเทศบาลเมืองเขลางค์นคร การเลือกรองประธานสภาเทศบาลเมืองเขลางค์นคร การเลือกเลขานุการสภาเทศบาลเมืองเขลางค์นคร การกำหนดสมัยประชุมสามัญประจำปี พ.ศ.2564 และการกำหนดสมัยประชุมสามัญสมัยแรกของปี พ.ศ. 2565 โดยที่ประชุมมีมติเห็นชอบ 11 ต่อ 7 เสียง ดังนี้
– ผู้ที่ได้รับเลือกให้ดำรงตำแหน่งประธานสภาเทศบาลเมืองเขลางค์นคร
คือ นายสุชาติ จันต๊ะวงศ์
– ผู้ที่ได้รับเลือกให้ดำรงตำแหน่งรองประธานสภาเทศบาลเมืองเขลางค์นคร คือ นายเรียน ต๊ะรังษี
– ผู้ที่ได้รับเลือกให้ดำรงตำแหน่งเลขานุการสภาเทศบาลเมืองเขลางค์นคร คือ นางพรวิภา ประวิงค์
– การกำหนดสมัยประชุมสามัญประจำปี พ.ศ.2564 ดังนี้
สมัยแรก เริ่มวันที่ 14 มิถุนายน 2564 มีระยะเวลาไม่เกิน 30 วัน
สมัยที่สอง เริ่มวันที่ 1 สิงหาคม 2564 มีระยะเวลาไม่เกิน 30 วัน
สมัยที่สาม เริ่มวันที่ 1 ตุลาคม 2564 มีระยะเวลาไม่เกิน 30 วัน
สมัยที่สี่ เริ่มวันที่ 1 ธันวาคม 2564 มีระยะเวลาไม่เกิน 30 วัน
– กำหนดสมัยประชุมสามัญสมัยแรก ประจำปี พ.ศ.2565 วันเริ่มประชุมและระยะเวลาของสมัย
ประชุมสามัญสมัยแรกประจำปี พ.ศ. 2565 คือ วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2565
ทั้งนี้ ในที่ประชุมได้นัดหมายการประชุมสภาเทศบาลเมืองเขลางค์นคร สมัยประชุมสามัญ สมัยแรก ประจำปี พ.ศ.2564 ในวันจันทร์ที่ 14 มิถุนายน 2564 เวลา 09.30 น. เพื่อให้นายไพฑูรย์ โพธิ์ทอง นายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร ได้แถลงนโยบายต่อสภาเทศบาลเมืองเขลางค์นคร ณ ห้องประชุมสภาเทศบาลเมืองเขลางค์นคร อำเภอเมือง จังหวัดลำปาง โดยภายหลังการปิดประชุม นายไพฑูรย์ โพธิ์ทอง นายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร ได้เป็นตัวแทนมอบช่อดอกไม้แสดงความยินดีแก่ประธานสภาเทศบาล รองประธานสภาเทศบาล และเลขานุการสภาเทศบาลเมืองเขลางค์นคร คนใหม่ทั้ง 3 คนอีกด้วย
![]()
![](https://www.kelangnakorn.go.th/kelang/wp-content/uploads/2021/06/196716243_4248854398511694_5148756799914356214_n.jpg)
![](https://www.kelangnakorn.go.th/kelang/wp-content/uploads/2021/06/196758365_4248852878511846_8398600866826958545_n.jpg)
![](https://www.kelangnakorn.go.th/kelang/wp-content/uploads/2021/06/196808654_4248853985178402_3797099687941715538_n.jpg)
![](https://www.kelangnakorn.go.th/kelang/wp-content/uploads/2021/06/196873949_4248853098511824_7174904214524823788_n.jpg)
![](https://www.kelangnakorn.go.th/kelang/wp-content/uploads/2021/06/196889593_4248853861845081_7843084733437552537_n.jpg)
![](https://www.kelangnakorn.go.th/kelang/wp-content/uploads/2021/06/196972840_4248853731845094_4138375213222839128_n.jpg)
![](https://www.kelangnakorn.go.th/kelang/wp-content/uploads/2021/06/195874552_4248853465178454_3629587386482457791_n.jpg)
![](https://www.kelangnakorn.go.th/kelang/wp-content/uploads/2021/06/196352840_4248854488511685_6336643336972703740_n.jpg)
![](https://www.kelangnakorn.go.th/kelang/wp-content/uploads/2021/06/196413449_4248854721844995_4040660885122291190_n.jpg)
![](https://www.kelangnakorn.go.th/kelang/wp-content/uploads/2021/06/196437344_4248854275178373_8590444728363266120_n.jpg)
![](https://www.kelangnakorn.go.th/kelang/wp-content/uploads/2021/06/196444390_4248853735178427_7603214358406834534_n.jpg)
![](https://www.kelangnakorn.go.th/kelang/wp-content/uploads/2021/06/196461749_4248852855178515_6172363787381343571_n.jpg)
![](https://www.kelangnakorn.go.th/kelang/wp-content/uploads/2021/06/196468874_4248853545178446_4396721541801341481_n.jpg)
![](https://www.kelangnakorn.go.th/kelang/wp-content/uploads/2021/06/196473984_4248853738511760_3691477807322363571_n.jpg)
![](https://www.kelangnakorn.go.th/kelang/wp-content/uploads/2021/06/196486028_4248852555178545_4434714681681468006_n.jpg)
![](https://www.kelangnakorn.go.th/kelang/wp-content/uploads/2021/06/196499248_4248853721845095_5424265359374488716_n.jpg)
![](https://www.kelangnakorn.go.th/kelang/wp-content/uploads/2021/06/196505157_4248853741845093_3499603780919558339_n.jpg)
![](https://www.kelangnakorn.go.th/kelang/wp-content/uploads/2021/06/196510010_4248853948511739_5385074851030367290_n.jpg)
![](https://www.kelangnakorn.go.th/kelang/wp-content/uploads/2021/06/196519403_4248853675178433_7980586839677009669_n.jpg)
![](https://www.kelangnakorn.go.th/kelang/wp-content/uploads/2021/06/196548700_4248853588511775_2830409063355891156_n.jpg)