โครงการส่งเสริมอาชีพแก่ประชาชนในเขตเทศบาลเมืองเขลางค์นคร ประจำปีงบประมาณ 2566
เมื่อวันที่ 26 ธันวาคม 2565 เวลา 09.00 น. นายไพฑูรย์ โพธิ์ทอง นายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร มอบหมายให้นายธาราเงิน จันทร์คำ รองนายกเทศมนตรีเมือง เขลางค์นครเป็นประธานในพิธีการเปิดการฝึกอบรมการทำขนมไทย ตามโครงการอบรมอาชีพแก่ประชาชนเทศบาลเมืองเขลางค์นคร ประจำปีงบประมาณ 2566 โดยมีหัวหน้าส่วนราชการ และคณะกรรมการประเมินโครงการส่งเสริมอาชีพฯ ร่วมเป็นเกียรติในพิธีเปิด ซึ่งได้รับความอนุเคราะห์จากนางรัมภา ศิริวงศ์ เป็นวิทยากรให้ความรู้ สาธิตและฝึกปฏิบัติการทำขนมไทย เช่น สังขยาฟักทอง เม็ดขนุน ขนมถั่วแปบ โดยมีผู้เข้ารับการอบรม จำนวน 20 คน และมีการอบรมระหว่างวันที่ 26-27 ธันวาคม 2565 ณ ศาลาอเนกประสงค์ชุมชนศรีพูนทรัพย์ หมู่ 5 ตำบลพระบาท อำเภอเมือง จังหวัดลำปาง เพื่อให้ผู้เข้าร่วมอบรมสามารถนำความรู้ที่ได้ไปประกอบอาชีพเพิ่มรายได้ให้กับครอบครัวได้ต่อไป