โครงการส่งเสริมการเรียนรู้พัฒนาเกษตรปลอดภัย ตำบลปงเเสนทอง
วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2566 เวลา 09.00 น. นายไพฑูรย์ โพธิ์ทอง นายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร มอบหมายให้นายจำเนียร พรหมเพชรรองนายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการส่งเสริมการเรียนรู้พัฒนาเกษตรปลอดภัย ณ ศาลาอเนกประสงค์ชุมชนบ้านกาดใต้ หมุ่ 7 ตำบลปงแสนทอง โดยมีการบรรยาย “การบริหารดิน” และ “การตรวจวิเคราะห์ดิน” โดย ครู ก. ตำบลปงแสนทอง เพื่อให้เกษตรกรในเขตพื้นที่ตำบลปงแสนทองได้เรียนรู้แนวทางการผลิตที่ถูกต้อง มีคุณภาพไม่กระทบต่อสิ่งแวดล้อม อีกทั้งเป็นการลดต้นทุนการผลิต สามารถปรับใช้ในการทำการเกษตรของตนเองและเป็นแบบอย่างให้แก่เกษตรรายอื่นๆได้ รวมถึงพร้อมรับมือกับปัญหาที่จะส่งผลกระทบต่อภาคเกษตรในอนาคตต่อไป