ร่วมงานประเพณีสรงน้ำพระธาตุวัดแม่กืย ตำบลปงแสนทอง
ร่วมงานประเพณีสรงน้ำพระธาตุวัดแม่กืย ตำบลปงแสนทอง
วันที่ 5 กุมภาพันธ์ 2566 นายไพฑูรย์ โพธิ์ทอง นายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร มอบหมายให้นายนคร โยธาวงค์ รองนายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร ร่วมโครงการจัดงานประเพณีสรงน้ำพระธาตุวัดแม่กืย ชุมชนบ้านแม่กืย ตำบลปงแสนทอง อำเภอเมืองลำปาง จังหวัดลำปาง เพื่อเป็นการอนุรักษ์ ส่งเสริม และถ่ายทอดขนบธรรมเนียมประเพณีที่ดีงามของท้องถิ่น สร้างความรัก ความสามัคคีในหมู่คณะ ให้แก่เด็ก เยาวชนและประชาชนได้รับทราบ ตลอดจนเป็นการปลูกฝังให้ประชาชนได้มีส่วนร่วมในการรักษาวัฒนธรรมอันดีงาม
และทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาของท้องถิ่นไว้แบบบูรณาการ