โครงการส่งเสริมการเรียนรู้พัฒนาเกษตรปลอดภัย ตำบลพระบาท
วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2566 เวลา 09.00 น. นายไพฑูรย์ โพธิ์ทอง นายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร มอบหมายให้นายธาราเงิน จันทร์คำ รองนายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการส่งเสริมการเรียนรู้พัฒนาเกษตรปลอดภัย ณ ศูนย์การเรียนรู้เกษตรอินทรีย์(สวนแชมป์เกษตรอินทรีย์ลำปาง) ชุมชนบ้านโทกหัวช้าง ตำบลพระบาท โดยมีการบรรยาย “การบริหารดิน” และ “การตรวจวิเคราะห์ดิน” โดย ครู ก. ตำบลพระบาท เพื่อให้เกษตรกรในเขตพื้นที่ตำบลพระบาทได้เรียนรู้แนวทางการผลิตที่ถูกต้อง มีคุณภาพไม่กระทบต่อสิ่งแวดล้อม อีกทั้งเป็นการลดต้นทุนการผลิต สามารถปรับใช้ในการทำการเกษตรของตนเองและเป็นแบบอย่างให้แก่เกษตรรายอื่นๆได้ รวมถึงพร้อมรับมือกับปัญหาที่จะส่งผลกระทบต่อภาคเกษตรในอนาคตต่อไป