”กาดเจ๊า เก๊าศรี วิถีชุมชนบ้านจุมปู”
เมื่อวันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2566 เวลา 09.30 น. นายไพฑูรย์ โพธิ์ทอง นายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร ให้การต้อนรับ รศ.ดร.สุพรรณี ฉายะบุตร นายกเหล่ากาชาดจังหวัดลำปาง หัวหน้าโครงการวิจัยการพัฒนาย่านวัฒนธรรมชุมชน และการฟื้นฟูประเพณีวัฒนธรรม และสร้างวัฒนธรรมใหม่ เพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจในเขตพื้นที่เทศบาลเมืองเขลางค์นคร พร้อมทีมวิจัยจากมหาวิทยาลัยศิลปากร และเป็นประธานเปิดกิจกรรม “กาดเจ๊า เก๊าศรี วิถีชุมชนบ้านจุมปู”โดยมีคณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาลเทศบาล หัวหน้าส่วนราชการเทศบาลเมืองเขลางค์นคร คณะที่ปรึกษานายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร คณะกรรมการพัฒนาสตรีเทศบาลเมืองเขลางค์นคร พร้อมด้วยประชาชนชุมชนบ้านชมพู ร่วมเป็นเกียรติในพิธีเปิด ณ บริเวณลานหน้าวัดชมพูหลวง ชุมชนบ้านชมพู ต.ชมพู เพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจในเขตเทศบาลเมืองเขลางค์นคร