โครงการส่งเสริมการเรียนรู้พัฒนาเกษตรปลอดภัย การตรวจวิเคราะห์ดิน ตำบลพระบาท
เมื่อวันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2566 เวลา 09.00 น. นายไพฑูรย์ โพธิ์ทอง นายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร มอบหมายให้นายบุญส่ง ทิวงศ์ษา ที่ปรึกษานายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร ลงพื้นที่เยี่ยมเยือนให้กำลังใจ เกษตรกรผู้เข้ารับการอบรม ณ ศูนย์การเรียนรู้เกษตรอินทรีย์(สวนแชมป์เกษตรอินทรีย์ลำปาง) ชุมชนบ้านโทกหัวช้าง ตำบลพระบาท ซึ่งเป็นการต่อยอดโครงการส่งเสริมการเรียนรู้พัฒนาเกษตรปลอดภัย โดยครู ก. ตำบลพระบาท ได้มีการสาธิตการตรวจวิเคราะห์ดิน ที่ทางเกษตรกรนำมาจากพื้นที่การเกษตรของตัวเอง โดยนำมาตรวจสอบคุณภาพความเป็นกรด ด่าง ของดิน เพื่อให้เกษตรกรในเขตพื้นที่ตำบลพระบาทได้ปรับใช้เป็นแนวทางในการผลิตที่ถูกต้อง มีคุณภาพไม่กระทบต่อสิ่งแวดล้อม อีกทั้งเป็นการลดต้นทุนการผลิต และพร้อมรับมือกับปัญหาที่จะส่งผลกระทบต่อภาคเกษตรในอนาคตต่อไป