โครงการ อสม.ยุคใหม่ ก้าวทันวิทยาการด้านสาธารณสุขสู่สังคมเศรษฐกิจอาเซียน
เมื่อวันจันทร์ ที่ 8 สิงหาคม พ.ศ.2559 นายไพฑูรย์ โพธิ์ทอง นายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร ได้เป็นประธานเปิด“โครงการ อสม.ยุคใหม่ ก้าวทันวิทยาการด้านสาธารณสุขสู่สังคมเศรษฐกิจอาเซียน” โดยมีคณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล และหัวหน้าส่วนราชการร่วมเป็นเกียรติในพิธีเปิด ณ ห้องประชุม มหาวิทยาลัยสวนดุสิต ศูนย์การศึกษานอกที่ตั้งลำปาง เพื่อพัฒนาศักยภาพเครือข่ายด้านสาธารณสุขให้มีประสิทธิภาพ รวดเร็ว ทันต่อเหตุการณ์สังคมเศรษฐกิจอาเซียน โดยได้รับเกียรติจาก นายสุดปฐพี เวียงสี เป็นวิทยากรบรรยายให้ความรู้แก่อาสาสมัครสาธารณสุข และแกนนำด้านสุขภาพ จำนวน 150 คน ซึ่งจะมีการเดินทางศึกษาดูงาน ณ เทศบาลตำบลเชียงคาน อำเภอเชียงคาน จังหวัดเลย ในวันที่ 23-25 สิงหาคม 2559 อีกด้วย