โครงการพัฒนาศักยภาพคณะกรรมการชุมชนเเละแกนนำชุมชน เทศบาลเมืองเขลาง์นคร ประจำปีงบประมาณ 2566
เมื่อวันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2566 เวลา 13.00 น. นายไพฑูรย์ โพธิ์ทอง นายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร นำคณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล และหัวหน้าส่วนราชการ นำแกนนำชุมชนในเขตเทศบาลเมืองเขลางค์นคร ศึกษาดูงานแหล่งเรียนรู้ ศึกษาดูงานศูนย์การเรียนรู้บ้านดอนตะโหนด อ.ค่ายบางระจันทร์ จ.สิงห์บุรี โดยมี นายเอกศักดิ์ ทองคำ ผู้ใหญ่บ้านดอนตะโหนดและประธานศูนย์การเรียนรู้บ้านดอนตะโหนด วิทยากรบรรยายให้ความรู้และแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ในเรื่องการดำเนินงานหมู่บ้านเศรษฐกิจพอเพียง การบริหารจัดการกลุ่มกองทุนต่างๆในชุมชน และการดำเนินงานของกลุ่มอาชีพ
1. วิสาหกิจชุมชนข้าวปลอดสารพิษ
2. กลุ่มขนมไทยแม่บุญชู
3. ปราชญ์ชาวบ้านด้านสมุนไพร
4. กลุ่มทำไม้กวาดทางมะพร้าว
เพื่อส่งเสริมแนวการเรียนรู้ตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง และสามารถนำแนวคิดมาปรับใช้ในการดำเนินงานของชุมชนต่อไป