โครงการพัฒนาศักยภาพคณะกรรมการชุมชนเเละแกนนำชุมชน เทศบาลเมืองเขลางค์นคร ประจำปีงบประมาณ 2566
เมื่อวันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2566 เวลา 09.00 น. นายไพฑูรย์ โพธิ์ทอง นายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร นำคณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล และหัวหน้าส่วนราชการ นำแกนนำชุมชนในเขตเทศบาลเมืองเขลางค์นคร ศึกษาดูงานแหล่งเรียนรู้ ศึกษาดูงานศูนย์เรียนรู้ชุมชนต้นแบบเศรษฐกิจพอเพียงบ้านเตย อำเภอพิมาย จังหวัดนครราชสีมา โดยมี ผู้ใหญ่สมบัติ โชติกลาง วิทยากรบรรยายให้ความรู้และแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ในเรื่องการบริหารจัดการชุมชนเพื่อให้เกิดความเข้มแข็งของชุมชนของศูนย์เรียนรู้ชุมชนต้นแบบเศรษฐกิจพอเพียงบ้านเตย โดยแบ่งตามฐานการเรียนรู้ชุมชน ดังนี้
1. ฐานการเรียนรู้ ครัวเรือนต้นแบบ
2. ฐานการเรียนรู้ การทำปุ๋ย
3. ฐานการเรียนรู้ การเลี้ยงไส้เดือนดินและในบ่อ
4. ฐานการเรียนรู้ การทำน้ำสกัดใบย่านางและใบเตย
เพื่อส่งเสริมแนวการเรียนรู้ตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง และสามารถนำแนวคิดมาปรับใช้ในการดำเนินงานของชุมชนพร้อมสร้างความเป็นชุมชนเข้มแข็งต่อไป