ร่วมงานประเพณีสรงน้ำพระธาตุวัดป่ากล้วย ตำบลปงแสนทอง
ร่วมงานประเพณีสรงน้ำพระธาตุวัดป่ากล้วย ตำบลปงแสนทอง
วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2566 นายไพฑูรย์ โพธิ์ทอง นายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร พร้อมด้วยสมาชิกสภาเทศบาลเมืองเขลางค์นคร ร่วมโครงการจัดงานประเพณีสรงน้ำพระธาตุวัดป่ากล้วย ชุมชนบ้านป่ากล้วย ตำบลปงแสนทอง อำเภอเมืองลำปาง จังหวัดลำปาง เพื่อเป็นการอนุรักษ์ ส่งเสริม และถ่ายทอดขนบธรรมเนียมประเพณีที่ดีงามของท้องถิ่น สร้างความรัก ความสามัคคีในหมู่คณะ ให้แก่เด็ก เยาวชนและประชาชนได้รับทราบ ตลอดจนเป็นการปลูกฝังให้ประชาชนได้มีส่วนร่วมในการรักษาวัฒนธรรมอันดีงาม และทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาของท้องถิ่นไว้แบบบูรณาการ