ร่วมงานประเพณีสรงน้ำพระธาตุวัดสำเภา ตำบลปงแสนทอง
ร่วมงานประเพณีสรงน้ำพระธาตุวัดสำเภา ตำบลชมพู
วันที่ 6 มีนาคม 2566 นายไพฑูรย์ โพธิ์ทอง นายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร มอบหมายให้นายสมยศ โพธิ์ทอง และ นายวันชัย อินทะนัก สมาชิกสภาเทศบาลเมืองเขลางค์นคร ร่วมโครงการจัดงานประเพณีสรงน้ำพระธาตุวัดสำเภา ชุมชนบ้านสำเภา ตำบลปงแสนทอง อำเภอเมืองลำปาง จังหวัดลำปาง เพื่อเป็นการอนุรักษ์ ส่งเสริม และถ่ายทอดขนบธรรมเนียมประเพณีที่ดีงามของท้องถิ่น สร้างความรัก ความสามัคคีในหมู่คณะ ให้แก่เด็ก เยาวชนและประชาชนได้รับทราบ ตลอดจนเป็นการปลูกฝังให้ประชาชนได้มีส่วนร่วมในการรักษาวัฒนธรรมอันดีงาม
และทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาของท้องถิ่นไว้แบบบูรณาการ