ร่วมงานประเพณีสรงน้ำพระธาตุวัดหนองหัวหงอก ตำบลชมพู
ร่วมงานประเพณีสรงน้ำพระธาตุวัดหนองหัวหงอก ตำบลชมพู
วันที่ 5 มีนาคม 2566 นายไพฑูรย์ โพธิ์ทอง นายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร มอบหมายให้นายนคร โยธาวงศ์ รองนายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร และสมาชิกสภาเทศบาลเมืองเขลางค์นคร ร่วมโครงการจัดงานประเพณีสรงน้ำพระธาตุวัดฟนองหัวหงอก ชุมชนบ้านหนองหัวหงอก ตำบลชมพู อำเภอเมืองลำปาง จังหวัดลำปาง เพื่อเป็นการอนุรักษ์ ส่งเสริม และถ่ายทอดขนบธรรมเนียมประเพณีที่ดีงามของท้องถิ่น สร้างความรัก ความสามัคคีในหมู่คณะ ให้แก่เด็ก เยาวชนและประชาชนได้รับทราบ ตลอดจนเป็นการปลูกฝังให้ประชาชนได้มีส่วนร่วมในการรักษาวัฒนธรรมอันดีงามและทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาของท้องถิ่นไว้แบบบูรณาการ