การแข่งขันกีฬา “ผู้สูงวัย ใจเกินร้อย” เทศบาลเมืองเขลางค์นคร
การแข่งขันกีฬา “ผู้สูงวัย ใจเกินร้อย” เทศบาลเมืองเขลางค์นคร
วันที่ 3 มีนาคม 2566 เวลา 09.00 น. นายไพฑูรย์ โพธิ์ทอง นายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการจัดการแข่งขันกีฬา “ผู้สูงวัย ใจเกินร้อย”เทศบาลเมืองเขลางค์นคร ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2566 โดยมีคณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล และหัวหน้าส่วนราชการ ร่วมเป็นเกียรติในพิธีเปิด ณ อาคารศูนย์กีฬาเทศบาลเมืองเขลางค์นคร ซึ่งเป็นการแข่งขันกีฬาของผู้สูงอายุจากศูนย์ผู้สูงวัยเทศบาลเมืองเขลางค์นคร แบ่งออกเป็น 5 สี ได้แก่
1. สีขาว ชั้นปีที่ 1 หลักสูตร ปัจฉิมวัย
2. สีเขียว ชั้นปีที่ 2 หลักสูตรผู้ชำนาญการชีวิต
3. สีเหลือง ชั้นปีที่ 3 หลักสูตรผู้เชี่ยวชาญชีวิต
4. สีชมพู ชั้นปีที่ 4 ชีวิตสุขสะอาด
5. สีฟ้า หลักสูตรระยะสั้น
และมีการแข่งขันพื้นบ้าน อาทิเช่น
– กีฬาเปตอง
– ตีกอล์ฟบก
– อุ้มไข่ไดโนเสาร์
– สาลิกาป้อนเหยื่อ
– ลำเลียงลูกระเบิด
ปิดตาแต่งหน้าป้อนกล้วย
เพื่อเสริมสร้างความแข็งแรงทางด้านร่างกาย จิตใจ สังคม และอารมณ์ให้เหมาะสมกับผู้สุงอายุ และเสริมสร้างความสามัคคีในหมู่คณะ โดยมีบุตรหลานมาร่วมร่วมชม ร่วมเชียร์ และให้กำลังใจนักกีฬาผู้สูงอายุเป็นจำนวนมาก