โครงการส่งเสริมการเรียนรู้พัฒนาเกษตรปลอดภัย ตำบลชมพู
เมื่อวันที่ 7 มีนาคม 2566 เวลา 09.00 น. นายไพฑูรย์ โพธิ์ทอง นายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร มอบหมายให้นายนคร โยธาวงศ์รองนายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการส่งเสริมการเรียนรู้พัฒนาเกษตรปลอดภัย ณ ศาลาอเนกประสงค์ชุมชนบ้านศาลาดอน ชุมชนบ้านศาลาดอน ตำบลชมพู โดยมีการบรรยาย “การบริหารจัดการดิน” และ “การตรวจวิเคราะห์ดิน” โดย ครู ก. ตำบลชมพู เพื่อให้เกษตรกรในเขตพื้นที่ตำบลชมพูได้เรียนรู้แนวทางการผลิตที่ถูกต้อง มีคุณภาพไม่กระทบต่อสิ่งแวดล้อม อีกทั้งเป็นการลดต้นทุนการผลิต สามารถปรับใช้ในการทำการเกษตรของตนเองและเป็นแบบอย่างให้แก่เกษตรรายอื่นๆได้ รวมถึงพร้อมรับมือกับปัญหาที่จะส่งผลกระทบต่อภาคเกษตรในอนาคตต่อไป