โครงการส่งเสริมการเรียนรู้พัฒนาเกษตรปลอดภัย ตำบลกล้วยแพะ
เมื่อวันที่ 9 มีนาคม 2566 เวลา 09.00 น. นายไพฑูรย์ โพธิ์ทอง นายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร มอบหมายให้นายธาราเงิน จันทร์คำ รองนายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการส่งเสริมการเรียนรู้พัฒนาเกษตรปลอดภัย ณ ศาลาอเนกประสงค์วัดพระแท่น ชุมชนบ้านกล้วยกลาง ตำบลกล้วยแพะ โดยมีการบรรยาย “การบริหารจัดการดิน” และ “การตรวจวิเคราะห์ดิน” โดย ครู ก. ตำบลปงแสนทอง และครู ก.ตำบลกล้วยแพะ เพื่อให้เกษตรกรในเขตพื้นที่ตำบลกล้วยแพะ ได้เรียนรู้แนวทางการผลิตที่ถูกต้อง มีคุณภาพไม่กระทบต่อสิ่งแวดล้อม อีกทั้งเป็นการลดต้นทุนการผลิต สามารถปรับใช้ในการทำการเกษตรของตนเองและเป็นแบบอย่างให้แก่เกษตรรายอื่นๆได้ รวมถึงพร้อมรับมือกับปัญหาที่จะส่งผลกระทบต่อภาคเกษตรในอนาคตต่อไป