โครงการส่งเสริมการเรียนรู้พัฒนาเกษตรปลอดภัย การตรวจวิเคราะห์ดิน ตำบลชมพู
วันที่ 14 มีนาคม 2566 เวลา 09.00 น. ครู ก. ตำบลชมพู ได้มีการต่อยอดโครงการส่งเสริมการเรียนรู้พัฒนาเกษตรปลอดภัย โดยได้มีการสาธิตการตรวจวิเคราะห์ดินที่ทางเกษตรกรนำมาจากพื้นที่การเกษตรของตัวเอง โดยนำมาตรวจสอบคุณภาพความเป็นกรด ด่าง ของดิน เพื่อให้เกษตรกรในเขตพื้นที่ตำบลชมพูได้ปรับใช้เป็นแนวทางในการผลิตที่ถูกต้อง มีคุณภาพไม่กระทบต่อสิ่งแวดล้อม อีกทั้งเป็นการลดต้นทุนการผลิต และพร้อมรับมือกับปัญหาที่จะส่งผลกระทบต่อภาคเกษตรในอนาคตต่อไป ณ อาคารอเนกประสงค์ชุมชนบ้านศาลาดอน หมู่ที่ 3 ตำบลชมพู อำเภอเมืองลำปาง จังหวัดลำปาง