ร่วมสืบสานประเพณีสรงน้ำพระธาตุวัดเข้าหมู่ ตำบลชมพู
ร่วมสืบสานประเพณีสรงน้ำพระธาตุวัดเข้าหมู่ ตำบลชมพู
วันที่ 3 มิถุนายย 2566 นายนคร โยธาวงศ์ รองนายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร ร่วมโครงการจัดงานประเพณีสรงน้ำพระธาตุวัดเข้าหมู่ ชุมชนบ้านหนองยาง ตำบลชมพู อำเภอเมืองลำปาง จังหวัดลำปาง เพื่อเป็นการอนุรักษ์ ส่งเสริม และถ่ายทอดขนบธรรมเนียมประเพณีที่ดีงามของท้องถิ่น สร้างความรัก ความสามัคคีในหมู่คณะ ให้แก่เด็ก เยาวชนและประชาชนได้รับทราบ ตลอดจนเป็นการปลูกฝังให้ประชาชนได้มีส่วนร่วมในการรักษาวัฒนธรรมอันดีงาม และทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาของท้องถิ่นไว้แบบบูรณาการ