สืบสานประเพณีสรงน้ำพระธาตุวัดดอยม่วงคำ ประจำปี 2566![💦](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tc1/1/16/1f4a6.png)
![💦](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tc1/1/16/1f4a6.png)
วันที่ 11 มิถุนายน 2565 เวลา 08.00 น. นายไพฑูรย์ โพธิ์ทอง นายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร มอบหมายให้ นายจำเนียร พรหมเพชร รองนายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร เป็นประธานในพิธีทางศาสนาและพิธีเปิดงานประเพณีสรงน้ำพระธาตุดอยม่วงคำ ประจำปี 2566 พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล หัวหน้าส่วนราชการ คณะกรรมการพัฒนาสตรีเทศบาลเมืองเขลางค์นคร และ คณะที่ปรึกษานายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร ร่วมทำบุญใส่บาตรข้าวสารอาหารแห้ง ร่วมพิธีทางศาสนา ซึ่งเทศบาลเมืองเขลางค์นครได้ร่วมกับชุมชนในเขตตำบลกล้วยแพะจัดกิจกรรมขึ้น มีวัตถุประสงค์เพื่ออนุรักษ์และส่งเสริมขนบธรรมเนียมที่ดีงามของท้องถิ่นไว้ รวมทั้งสร้างความรักความสามัคคีในหมู่คณะ ตลอดจนปลูกฝังให้ประชาชนมีส่วนร่วมในการช่วยรักษาวัฒนธรรมอันดีงามของท้องถิ่นไว้ โดยได้รับความร่วมมือจากทุกภาคส่วนในการจัดงานในครั้งนี้ ประกอบด้วย
– สถานีตำรวจภูธรเขลางค์นคร
– โรงเรียนวัดหลวงวิทยา
– สภาวัฒนธรรมเทศบาลเมืองเขลางค์นคร
– สมาคมไทลื้อจังหวัดลำปาง
– ชมรมเทิดมรดกไทลื้อ จังหวัดลำปาง
– ประธานผู้สูงอายุเทศบาลเมืองเขลางค์นคร
– สถานประกอบการในเขตพื้นที่
– พี่น้องประชาชนชาวตำบลกล้วยแพะ
อีกทั้งมีการฟ้อนสักการะพระธาตุดอยม่วงคำ และการแห่ผ้าห่มพระธาตุขึ้นไปบนดอยม่วงคำพร้อมเครื่องสักการะโดยพี่น้องชาวไทลื้อ เพื่อเป็นการไหว้สาสักการะพระธาตุดอยม่วงคำ บรรยากาศภายในงานเป็นไปอย่างคึกคักตลอดทั้งวัน ทั้งนี้ได้รับความร่วมมือจากหลายภาคส่วน อีกทั้งภายในงานยังมีกิจกรรมมากมาย อาทิเช่น
![🔶](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t70/1/16/1f536.png)
![🔷](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tf1/1/16/1f537.png)
![🔶](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t70/1/16/1f536.png)
![🔷](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tf1/1/16/1f537.png)
![🔶](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t70/1/16/1f536.png)
![🔷](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tf1/1/16/1f537.png)
![🔶](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t70/1/16/1f536.png)
![🔷](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tf1/1/16/1f537.png)
![🔶](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t70/1/16/1f536.png)
ทั้งนี้มีประชาชนทั้งในเขตเทศบาลเมืองเขลางค์นครและพื้นที่ใกล้เคียงร่วมสืบสานประเพณีสรงน้ำพระธาตุดอยม่วงคำอย่างคับคั่ง