กิจกรรมหล่อเทียนพรรษาเทศบาลเมืองเขลางค์นคร ประจำปี 2566
วันที่ 25 กรกฎาคม 2566 เวลา 09.00 น.นายไพฑูรย์ โพธิ์ทอง นายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาลฯ หัวหน้าส่วนราชการ ร่วมกิจกรรมหล่อเทียนพรรษาเทศบาลเมืองเขลางค์นคร ประจำปี 2566 ณ โถงประชาสัมพันธ์ชั้น 1 สำนักงานเทศบาลเมืองเขลางค์นคร อีกทั้งยังมีการลงนามปฏิญาณตนงดเหล้าเข้าพรรษา โดยมีประชาชนที่เดินทางมาติดต่อราชการ ณ สำนักงานเทศบาลเมืองเขลางค์นคร และจะดำเนินกิจกรรมถวายเทียนพรรษาเทศบาลเมืองเขลางค์นคร ประจำปี 2566 ในวันพุธที่ 26 กรกฎาคม 2566 โดยแยกเป็นตำบล ดังนี้
ตำบลกล้วยแพะ
– ณ วัดพระแท่น ชุมชนบ้านกล้วยกลาง
ตำบลปงแสนทอง
– ณ วัดสำเภา ชุมชนบ้านสำเภา
ตำบลพระบาท
– ณ วัดบุญเกิด ชุมชนบ้านบุญเกิด
ตำบลชมพู
– ณ วัดชมภูหลวง ชุมชนบ้านชมพู
เทศบาลเมืองเขลางค์นคร ขอเชิญชวนประชาชนในชุมชนและชุมชนใกล้เคียง ร่วมกิจกรรมถวายเทียนพรรษาเทศบาลเมืองเขลางค์นครได้ เพื่อร่วมอนุรักษ์ไว้ซึ่งขนบธรรมเนียมประเพณีอันดีงามของพุทธศาสนิกชนและส่งเสริมให้ประชาชนในพื้นที่ได้ร่วมทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาต่อไป