โครงการจัดกิจกรรมวันสำคัญทางศาสนาในท้องถิ่น (วัดบ้านฟ่อน) วัด ประชา รัฐ สร้างสุข
โครงการจัดกิจกรรมวันสำคัญทางศาสนาในท้องถิ่น (วัดบ้านฟ่อน) วัด ประชา รัฐ สร้างสุข
วันที่ 24 สิงหาคม 2566 เวลา 09.00 น.นายไพฑูรย์ โพธิ์ทอง นายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร เป็นประธานเปิดโครงการจัดกิจกรรมวันสำคัญทางศาสนาในท้องถิ่น โดยมีคณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล หัวหน้าส่วนราชการ นางระพีพรรณ โพธิ์ทอง ประธานคณะที่ปรึกษานายกเทศมนตรีเมืองเขลางค์นคร ประธานคณะกรรมการพัฒนาสตรี ประธานชุมน และคณะครู นักเรียน ร่วมเป็นเกียรติในพิธีเปิด ณ วัดบ้านฟ่อน ชุมชนบ้านฟ่อน ตำบลชมพู และร่วมลงนาม MOU ร่วมกับภาคีเครือข่ายในพื้นที่ ขับเคลื่อนการดำเนินงานกิจกรรมวัด ประชา รัฐ สร้างสุขประกอบด้วย
– เจ้าอธิการวรรณ สิกบาสโก เจ้าคณะตำบลชมพู เขต 1
– พระครูวรเวช อินทพิทักษ์ เจ้าคณะตำบลพระบาท เขต 3
– พระมหาบุญเชิด ฐานวโร เจ้าอาวาสวัดบ้านฟ่อน
– พระอธิการสมฤทธิ์ กุสลจิตโต เจ้าอาวาสวัดโทกหัวช้าง
– นายจักรพงษ์ ธรรมใจ ประธานชุมชนบ้านฟ่อน
– นางมณฑิตา วุฒิเดช ประธานชุมชนบ้านโทกหัวช้าง
– นางพรณิชา ขัดฝั้น ผู้อำนวยการโรงเรียนชุมชนบ้านฟ่อนวิทยา
– นาวสาวนวพรรณ แก้วร่วมวงศ์ ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านโทกหัวช้าง
– พ.ต.อ. ณัฐญ์วสุภ์ แสงณิรัฒศัย ผู้กำกับการสถานีตำรวจภูธรเขลางค์นคร
– นางสาวจุรีย์พร สานตา นายสถานีวิทยุ อสมท.ลำปาง
อีกทั้งมีกิจกรรมการบรรยายธรรมเทศนา โดย พระอธิการสมฤทธิ์ กุสลจิตโต เจ้าอาวาสวัดโทกหัวช้างให้แก่ผู้เข้าร่วมกิจกรรม และร่วมกิจกรรม 5 ส ทำความสะอสดโดยรอบบริเวณวัด
เพื่อให้สมาชิกในองค์กรและชุมชน มีส่วนร่วมสนับสนุนการพัฒนาวัดให้เป็นศูนย์กลางการเรียนรู้ และศูนย์กลางการจัดกิจกรรมของชุมชน รวมทั้งการจัดสิ่งแวดล้อมที่เอื้อต่อสุขภาพ รวมถึงกิจกรรมเชิงพุทธ โดยจะก่อให้เกิดความเชื่อมโยงและสัมพันธภาพที่ดีระหว่างวัดกับชุมชน วัดมีความมั่นคง ชุมชนมีความเข้มแข็ง ซึ่งสอดคล้องกับโครงการ วัด ประชา รัฐ สร้างสุข รวมถึงการนำแนวคิด 5 ส (สะสาง สะดวก สะอาด สร่างมาตรฐาน และสร้างวินัย) เข้ามาร่วมพัฒนาวัดที่เป็นศูนย์กลางของชุมชน และใช้พระพุทธศาสนาเป็นเสาหลักในการพัฒนาคนให้มีคุณภาพทั้งทางด้านสุขภาพกาย สุขภาพใจ ต่อไป